• 86เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

ขอความช่วยเหลือด้วยครับ หยาดน้ำค้าง กาบหอยแครงมีสีดำ

เงิน
91
ความดี
41
เครดิต
0
จิตพิสัย
0
สวัสดีครับ

ผมมีคำถามจะถามหน่อยครับ พอดีช่วงนี้อาการของหยาดน้ำค้างและกาบหอยแครงสองต้นนี้ไม่ค่อยดีเลยครับ
ดูจากรูปพอจะบอกสาเหตุได้ไหมครับว่าเกิดจากอะไร และวิธีแก้คืออะไรบ้างครับ

ปล.ผมใช้น้ำประปารดน้ำต้นไม้ ช่วงหลังๆไมค่อยโดนแสงเพราะฝนตก (เอามาแอบไว้ในร่ม) แต่ก่อนหน้านี้หลายๆเดือนมันก็ยังแสดงอาการปกติดีนะครับ

ปล2. ที่เขาบอกว่ากาบมีระยะพักตัว(ช่วงหน้าหนาว) ต้นมันจะมีลักษณธแบบไหนหรอครับถึงรู้ว่ามันเข้าหน้าจำศีลของมันแล้ว?

รบกวนด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

คำค้นที่เกี่ยวข้อง: กาบ
ระดับ : นักธุรกิจ
เงิน
367
ความดี
169
เครดิต
0
จิตพิสัย
0

ดูเหมือนแฉะเกินไปครับ ปกติถ้าหล่อน้ำในถาด ไม่จำเป็นต้องรดน้ำครับ หน้าฝนก็ไม่ต้องหล่อหรือหล่อน้ำสักครึ่งเซนก็ได้ครับ กาบลองถอดกระถางมาดูถ้ารากยังไม่ดำก็น่าจะรอดครับ ช่วงนี้หน้าฝนแดดไม่ค่อยมี ต้องงดน้ำตามสภาพด้วย
เงิน
91
ความดี
41
เครดิต
0
จิตพิสัย
0
ตอบกลับโพสต์ 1 โพสต์ของ (burapha)
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ

ไปเช็คมาละครับ ตอนนี้รากกาบหอยแครงไม่ดำ (รอดตัวไป) เอาน้ำออกจากกระถางแล้วครับ

ส่วนหยาดน้ำค้างดูยากมากครับ ตอนนี้ได้แต่ภาวนาให้ปาฏิหารย์เกิด ให้มันกลับมาอยู่รอด
แต่ผมไปส่องๆตรงที่ใบใหม่จะงอกเหมือนเพลี้ยไปเดินๆอยู่สองสามตัวแล้ว (มันจะเน่าไหมครับ ฮือออ)
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้