สนับสนุนเรา สนับสนุนเรา สนับสนุนเรา NP garden hinoxide Shop สนับสนุนเรา ลงโฆษณา
  • 242เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

ช่วยกาบหอยแครงผมด้วยครับ กาบเริ่มดำ เป็นมาสองวันครับ

เงิน
52
ความดี
2
เครดิต
0
จิตพิสัย
0

รบกวนสอบถามครับ พอดีผมได้ต้นกราบหอยแครงมา กาบตัวหอยแครง เริ่มแห้งดำครับ ตามรูปเลยครับ
เกิดจากอาการอะไร ครับ พอจะมีคำแนะนำ วิธีฟื้นฟู และวิธีเลี้ยง ยังไงบ้างครับ  ช่วยผมด้วยครับ

ผมใช้พีทมอสในการเลี้ยง ตั้งที่ระเบียงแดดส่องในช่วงเช้าถึงเที่ยง รดน้ำโดยใช้การหล่อน้ำในถาด ซึ่งจะเห็นว่ามันเริ่มแฉะครับ
ขอบคุณครับ
ระดับ : นักธุรกิจ
เงิน
458
ความดี
374
เครดิต
0
จิตพิสัย
0

เหมือนรากจะเน่านะครับ แก้ไม่ได้แล้ว คิดว่าคงจะแฉะมากเกินไปครับ
เงิน
52
ความดี
2
เครดิต
0
จิตพิสัย
0
ขอบคุณคคับ
ล่าสุดเอาออกจากกระถาง มาผึ่งลม พร้อมคัดกาบส่วนที่เน่าออก
ระดับ : นักธุรกิจ
เงิน
458
ความดี
374
เครดิต
0
จิตพิสัย
0

ถ้ายอดใหม่ยังไม่เป็นสีดำ ก็น่าจะรอดนะครับ แต่ถ้ายอดใหม่เป็นสีดำแสดงว่ารากเน่าแล้ว
ถามเพิ่มเติมครับ ซื้อมาได้กี่วัน กี่เดือนแล้วครับ
แล้วการรดน้ำ ที่ผมเลี้ยงเนอะ(คนอื่นอาจจะมีวิธีที่ต่าง) ผมเทน้ำเติมในจานรองอย่างเดียว ไม่ได้รดโดนต้นหรือรอบๆต้น
และข้อควรระวังมากๆ ห้ามให้มันโดนฝนโดยตรงเด็ดขาดไม่เช่นนั้นวัสดุจะแฉะมากเกินไปและรากจะเน่าได้ ( ผมเคยพลาดมา )
และแดด 100% จะดีมากนะครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้